มูลนิธิเวิร์คพอยท์เพื่อการกุศล ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม จ.พระนครศรีอยุธยา
![](/storage/newsroom/csr-activities/2022/10/20221017-1.jpg)
มูลนิธิเวิร์คพอยท์เพื่อการกุศล ร่วมกับมูลนิธิสุปฏิปันโน วัดมเหยงคณ์ โดยมีอาร์ม กรกันต์ สุทธิโกเศศ สุภาพชาย บุตรจันทร์ 2 ผู้ประกาศข่าวช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23 และทีมงาน นำถุงยังชีพ ข้าวสาร ไข่ไก่ น้ำดื่มและยารักษาโรค ไปมอบให้ชาวบ้าน ต.บางหลวง อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา ซึ่งถูกน้ำท่วมมานานเกือบ 3 เดือนแล้ว แม้ว่าจะเป็นที่ลุ่มน้ำท่วมทุกปี แต่ในปีนี้ที่ อ.บางบาล น้ำมาเร็วกว่าทุกปี และระดับน้ำก็ท่วมสูงมากประมาณ 2 เมตรกว่า ชาวบ้านที่มารอรับของอยู่จำนวนมาก ต่างมีแววตาเศร้าหมอง หลายบ้านที่เป็นบ้านชั้นเดียวก็ท่วมมิดหลังคา ต้องออกจากบ้านมากางเต็นท์นอนริมถนน ซึ่งการใช้ชีวิตกินอยู่ก็ลำบาก ส่วนบ้านที่ยังมีคนอาศัยอยู่ก็จะเป็นบ้าน 2 ชั้น ซึ่งก็ต้องยกของให้สูงขึ้นไปอีก เพราะในบ้านก็มีน้ำท่วมสูงเกือบถึงหัวเข่า เมื่อเห็นพวกเรานั่งเรือไปหาถึงบ้าน พวกเค้าต่างดีใจ บ้านหลังหนึ่งที่เราไปนั้นมีคุณยายวัย 89 อยู่กับพี่สาวอายุ 90กว่า คุณยายต้องใช้วอล์คเกอร์เดินมารับของทางหน้าต่าง เมื่อเห็นไข่ไก่ที่เรานำไปให้คุณยายดีใจมาก “ยายอยู่กัน 2 คนกับพี่สาว กินไข่วันละฟอง ไข่ไก่แผงหนึ่งอยู่ได้เกือบเดือนแล้ว” นอกจากนี้บางบ้านก็ยังมีคนป่วยอาศัยอยู่ด้วย ความยากลำบากในการใช้ชีวิตประจำวันก็น่าเห็นใจจริงๆ
งานนี้นอกจากจะร่วมลงพื้นที่มอบของให้ชาวบ้านแล้ว อาร์ม กรกันต์ ยังนำข้าวสาร 1,000 กก.มาร่วมสมทบด้วย อาร์มได้เผยความรู้สึกที่มาช่วยชาวบ้านในครั้งนี้ว่า “การนำสิ่งของมาช่วยบรรเทาทุกข์ก็เป็นส่วนหนึ่ง แต่ที่สำคัญคือกำลังใจที่มามอบให้ เพื่อให้พวกเขาได้รู้ว่าพวกเราชาวกรุงก็เห็นใจในความลำบากของพี่น้องชาวบ้านที่ถูกน้ำท่วม ก็เลยอยากจะมาส่งกำลังใจให้พวกเขาจะได้มีลมหายใจต่อไป ได้มีรอยยิ้มสู้กันต่อไปได้ เท่าที่ลงมาเจอแต่ละท่านมีความทุกข์มาก เราก็มาช่วยกัน ในครั้งนี้มูลนิธิเวิร์คพอยท์เพื่อการกุศล ข่าวเวิร์คพอยท์ ก็ต้องขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีอย่าง บริษัท ไทยนครพัฒนา จำกัด ที่ร่วมนำยามามอบให้ชาวบ้าน รวมทั้ง ดร.คาร์ ที่นำรถออฟโรดและเรือมาร่วมขบวนช่วยเหลือในครั้งนี้ด้วยครับ”
![อิ่มเอมใจ... “มูลนิธิเวิร์คพอยท์” ร่วมแบ่งปันความสุข ให้ “สมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทย” ใน “เพลงเอก 3 แฟนมีต น้องพี่พร้อม ล้อมวงเล่น”](https://www.workpoint.co.th/storage/newsroom/press-releases/2024/06/20240610-034248-5.webp)
อิ่มเอมใจ... “มูลนิธิเวิร์คพอยท์” ร่วมแบ่งปันความสุข ให้ “สมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทย” ใน “เพลงเอก 3 แฟนมีต น้องพี่พร้อม ล้อมวงเล่น”
![มูลนิธิเวิร์คพอยท์เพื่อการกุศล มอบเงินบริจาค รพ.พระนั่งเกล้า](https://www.workpoint.co.th/storage/newsroom/csr-activities/2024/01/20240205-151245-1.webp)
มูลนิธิเวิร์คพอยท์เพื่อการกุศล มอบเงินบริจาค รพ.พระนั่งเกล้า
![มูลนิธิเวิร์คพอยท์เพื่อการกุศล มอบเงินบริจาค 250,000 บาท ให้รพ.ปทุมธานี](https://www.workpoint.co.th/storage/newsroom/csr-activities/2024/01/20240131-134938-1.webp)